cty-giai-the

Làm thế nào để được hưởng chế độ thai sản khi cty giải thế

Làm thế nào để được hưởng chế độ thai sản khi cty giải thế
5 (100%) 1 vote

Bạn đọc có số điện thoại 01684105xxx (Củ Chi, TPHCM) gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đi làm cho một Cty tại Q.12, TPHCM và đóng BHXH đầy đủ. Vừa qua, tôi có nghỉ thai sản.

Thông thường Cty sẽ chi trả chế độ thai sản (CĐTS) cho NLĐ. Nhưng hiện nay Cty tôi thông báo đến 30.12 này sẽ giải thể và chuyển về huyện Đức Hòa, tỉnh Long An. Làm sao tôi lấy được CĐTS?
Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng CĐTS như sau: “NLĐ được hưởng CĐTS khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con”.

cty-giai-the
Điều 39 Luật BHXH 2014 quy định về mức hưởng CĐTS như sau: NLĐ hưởng CĐTS theo quy định tại các điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của luật này thì mức hưởng CĐTS được tính như sau: a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng CĐTS. Trường hợp NLĐ đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng CĐTS theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.
Như vậy, nếu bạn tham gia BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, thì bạn đủ điều kiện hưởng CĐTS. Cơ quan BHXH sẽ chi trả CĐTS cho bạn, còn Cty chỉ là nơi làm thủ tục, nhận tiền từ BHXH và chuyển lại cho NLĐ. Bạn nên hỏi cơ quan BHXH Q.12 xem cơ quan này đã trả CĐTS cho bạn về Cty chưa? Nếu chưa trả, bạn đề nghị cơ quan BHXH làm thủ tục chi trả CĐTS trực tiếp cho bạn. Trường hợp cơ quan BHXH đã trả CĐTS về Cty, thì bạn đề nghị Cty trả cho bạn. Nếu Cty không trả cho bạn, bạn có thể yêu cầu các cơ quan chức năng ngăn chặn quá trình giải thể Cty, vì theo nguyên tắc, Cty muốn được giải thể phải thanh toán hết các nghĩa vụ với các chủ nợ (nếu có) và chi trả đầy đủ quyền lợi của NLĐ.
Bạn đọc có địa chỉ email: tuyenmeta.chemicals@xxx – Cty M.C (quận 12, TP HCM) gửi mail hỏi: Cty M.C tham gia đóng BHXH, BHYT cho toàn thể nhân viên 5 người gồm giám đốc và 4 nhân viên từ năm 2012. Tất cả nhân viên đều có ký HĐLĐ, riêng giám đốc thì không có (vì Cty M.C do người này sáng lập ra). Hiện nay vẫn tham gia BHXH bình thường. Nếu bây giờ xin ngừng đóng BHXH cho chức danh giám đốc theo khoản 3, Điều 2 Luật BHXH 2014 có được không? Thủ tục như thế nào và số tiền đã tham gia BHXH trước đó có thu hồi lại được không? Chế độ BHXH đối với người này như thế nào?
Luật sư Lại Xuân Cường – Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Khoản 3, Điều 2, Luật BHXH quy định về đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc cho NLĐ. Theo quy định tại điểm h, khoản 1, Điều 2 Luật BHXH năm 2014 và điểm đ, khoản 1, Điều 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP, thì người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương phải tham gia BHXH bắt buộc. Do đó, nếu giám đốc của bạn có hưởng lương từ Cty thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, không thể dừng đóng BHXH được. Nếu giám đốc của bạn không hưởng lương thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc và có thể dừng đóng và Cty sẽ làm thủ tục thông báo cho cơ quan BHXH biết. Nếu giám đốc của bạn ngừng đóng BHXH thì sau 12 tháng kể từ ngày dừng đó và không tham gia BHXH ở đâu nữa, thì người này sẽ được nhận BHXH một lần theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/201 và số tiền BHXH đã đóng trước đó không được nhận lại. Đăng ký chữ ký số vnpt thủ tục đơn giản chỉ mất 30 có ngay chữ ký số điện tử uy tín chất lượng vnpt

Theo:http://bhxhtphcm.gov.vn/

 

0 phản hồi

Để lại lời nhắn

Muốn tham gia các cuộc thảo luận? Hãy đóng góp!

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>